Acetaminophen – thuốc giảm đau hạ sốt có những ưu việt gì?

 10/01/2019 17:51 |  535 lượt xem |  Chuyên mục: Ngành Dược |  Ngọc Anh

Cùng có công dụng giảm đau, hạ sốt như Aspirin nhưng thuốc Acetaminophen có những đặc tính riêng. Cùng tìm hiểu xem loại thuốc này có gì nổi bật.

Acetaminophen là thuốc gì?Acetaminophen dùng để điều trị các cơn đau và hạ sốt hiệu quả

Acetaminophen là thuốc gì?

Acetaminophen được sử dụng để điều trị triệu chứng đau từ nhẹ đến trung bình hay nặng hoặc để hạ sốt. Các tình trạng phổ biến mà người dân hay dùng bao gồm đau đầu, đau cơ, viêm khớp , đau lưng, đau răng, cảm lạnh và sốt .

Thuốc này cũng có thể được sử dụng cho các mục đích không được liệt kê trong hướng dẫn. Nó thường được sử dụng bằng đường uống nhưng cũng có thể được tiêm tĩnh mạch.

Sử dụng Acetaminophen thế nào cho an toàn, hiệu quả?

Để đảm ảo an toàn hiệu quả, mọi người cần:

  • Bạn không nên sử dụng thuốc này nếu bạn bị bệnh gan nặng.
  • Quá liều có thể làm hỏng gan hoặc gây tử vong.
  • Người lớn và thanh thiếu niên không nên dùng quá 1000 mg cùng một lúc, hoặc hơn 4000 mg trong 24 giờ.
  • Trẻ em dưới 12 tuổi không nên dùng quá 5 liều trong 24 giờ, chỉ sử dụng đúng số miligam mỗi liều được khuyến nghị cho cân nặng và tuổi của trẻ, chính xác theo chỉ dẫn trên nhãn.
  • Cũng tránh dùng các loại thuốc khác có chứa thành phần thuốc Acetaminophen (đôi khi được viết tắt là APAP).
  • Gọi cho bác sĩ ngay nếu bạn bị buồn nôn, đau bụng trên, ngứa, chán ăn, nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét hoặc vàng da.
  • Ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan rộng và gây phồng rộp và bong tróc.

Acetaminophen là thuốc gì?

Acetaminophen dạng hộp

Những lưu ý trước khi dùng thuốc Acetaminophen

Dược sĩ đến từ Cao đẳng Dược TPHCM khuyên rằng:

  • Bạn không nên dùng nếu bị dị ứng với nó hoặc nếu bạn bị gan nặng.
  • Không dùng thuốc này mà không có lời khuyên của bác sĩ nếu đã từng bị bệnh gan do rượu hoặc uống hơn 3 loại đồ uống có cồn mỗi ngày.
  • Cần gặp bác sĩ để xác định xem thuốc có an toàn cho bạn sử dụng trong thai kỳ hay không; không sử dụng thuốc khi không có lời khuyên của bác sĩ nếu bạn đang mang thai.
  • Thuốc có thể truyền vào sữa mẹ. Hãy cho bác sĩ của bạn nếu bạn đang cho con bú.
  • Không dùng thuốc này cho trẻ dưới 2 tuổi mà không hỏi ý kiến của bác sĩ
  • Đo thuốc dạng lỏng với ống tiêm định lượng được cung cấp, hoặc bằng muỗng đo liều đặc biệt/ cốc thuốc. Nếu bạn không có thiết bị đo liều, hãy hỏi dược sĩ.
  • Thuốc Acetaminophen được sản xuất cho trẻ sơ sinh có sẵn ở hai nồng độ liều khác nhau. Mỗi nồng độ đi kèm với thuốc nhỏ giọt hoặc ống tiêm riêng. Các thiết bị định lượng này không bằng nhau. Sử dụng sai thiết bị có thể khiến con bạn dùng quá liều. Không bao giờ  được trộn kết hợp các thiết bị đó để đo liều cho trẻ sơ sinh.
  • Rửa sạch tay trước khi rã thuốc vào miệng. Đặt nó lên lưỡi cho tự hòa tan, không được phép nhai.
  • Với dạng lỏng cần hòa nước với dung dịch rồi khuấy đều để uống ngay.

Ngừng dùng và gọi cho bác sĩ nếu:

  • Sau uống 3 ngày vẫn đau
  • Bị phát ban da, nhức đầu liên tục hoặc đỏ hoặc sưng
  • Nếu các triệu chứng tồi tệ hơn hoặc xuất hiện triệu chứng mới

Bảo quản ở nhiệt độ phòng tránh xa nhiệt và ẩm.

  • Quên liều: Vì thuốc được dùng khi cần thiết, bạn có thể không có trong lịch trình dùng thuốc. Nếu bạn đang dùng thuốc thường xuyên, hãy dùng liều đã quên ngay khi nhớ ra và bỏ qua liều đã quên nếu gần đến giờ cho liều tiếp theo; không dùng thêm thuốc để bù liều.
  • Quá liều: gọi trung tâm cấp cứu hoặc nhờ người thân chuyển đến BV để được các bác sĩ thăm khám và điều trị kịp tời. Những dấu hiệu đầu tiên của quá liều là chán ăn, buồn nôn, nôn, đau dạ dày, đổ mồ hôi hoặc yếu, đau ở dạ dày trên, nước tiểu sẫm màu, vàng da hoặc tròng trắng mắt.

Những điều cần tránh:

  • Hỏi bác sĩ hoặc dược sĩ trước khi sử dụng bất kỳ thuốc cảm lạnh, dị ứng, đau hoặc thuốc ngủ khác. Vì Acetaminophen có thể được kết hợp trong nhiều thuốc khác nếu tùy tiện có thể dẫn đến tử vong. Cách đơn giản hơn là kiểm tra nhãn để xem thuốc cảm lạnh có chứa thuốc này hay không.
  • Không uống rượu: Vì nó có thể làm tăng nguy cơ tổn thương gan trong khi dùng dùng thuốc.

Tác dụng phụ của Acetaminophen

Một số trường hợp có thể gặp những tác dụng phụ của thuốc Acetaminophen như: nổi mề đay; khó thở; sưng mặt, môi, lưỡi hoặc cổ họng của bạn.

Trong một số ít trường hợp, nó có thể gây ra phản ứng da nghiêm trọng, thậm chí gây tử vong. Điều này đôi khi xảy ra ngay cả lúc bạn đã dùng thuốc đó trong quá khứ mà không gặp phản ứng. Đặc biệt, nếu bị đỏ da hoặc phát ban lan rộng, gây phồng rộp và bong tróc cần ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ của bạn ngay lập tức.

Ngoài ra, có những bệnh nhân còn gặp những phản ứng bất lợi như:

  • Buồn nôn, đau dạ dày trên, ngứa, chán ăn;
  • Đổ mồ hôi nhiều và mệt mỏi;
  • Nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét;
  • Vàng da
  • Đây không phải là một danh sách đầy đủ các tác dụng phụ và những người khác có thể xảy ra. Gọi cho bác sĩ để được tư vấn y tế về tác dụng phụ.

Những loại thuốc khác sẽ ảnh hưởng đến acetaminophen

Các loại thuốc khác có thể tương tác với acetaminophen, bao gồm thuốc kê đơn, thuốc không kê đơn, vitamin và các sản phẩm thảo dược. Nói với dược sĩ của bạn về tất cả các loại thuốc bạn sử dụng bây giờ và bất kỳ loại thuốc nào bắt đầu hoặc vừa ngừng sử dụng.

Ngoài thuốc còn có những thực phẩm cũng làm giảm sự hấp thu của thuốc. Do đó mọi người cần ăn kiêng đúng theo chế độ mà bác sĩ là xây dựng cho bạn. Đồng thời nên từ bỏ thuốc lá, rượu bia vì đó là những thứ có hại cho sức khỏe.

Những thông tin về thuốc vừa chia sẻ trên chỉ mang tính chất tham khảo. Người bệnh tuyệt đối không được tự ý sử dụng thuốc vì có thể nguy hiểm cho sức khỏe.

Caodangduoctphcm.org.vn tổng hợp

TRƯỜNG CAO ĐẲNG Y KHOA PHẠM NGỌC THẠCH

 CS 1: 127/3/5 Hoàng Hoa Thám, Quận Tân Bình, TP.Hồ Chí Minh

 CS 2: 4A, 6A, 8A Nguyễn Thái Sơn, Phường 3, Quận Gò Vấp,TP. Hồ Chí Minh (cạnh cổng chợ Tân Sơn Nhất) 

Điện thoại/ Zalo/Line: 0899 955 990 - 0969 955 990

- Website:  caodangduoctphcm.org.vn

- Facebook: www.facebook.com/caodangykhoaphamngocthach

 


Website chính thức của Trường cao đẳng y khoa Phạm Ngọc Thạch, mọi thông tin sao chép cần được đồng ý bằng văn bản.