Bằng tốt nghiệp Cao đẳng Dược có mở được quầy thuốc không?

 29/02/2024 15:03 |  2437 lượt xem |  Chuyên mục: Cao đẳng dược |  Phương Thảo

Bằng tốt nghiệp Cao đẳng Dược có mở được quầy thuốc không là một trong những băn khoăn của thí sinh có nguyện vọng đăng ký học Cao đẳng Dược. Ban tư vấn tuyến sinh Trường Cao đẳng Y khoa Phạm Ngọc Thạch sẽ giải đáp thắc mắc này qua bài viết dưới đây.

Phân biệt giữa nhà thuốc và quầy thuốc

1. Điểm giống nhau giữa nhà thuốc và quầy thuốc

  • Đều là cơ sở bán lẻ thuốc, phải có giấy phép đủ điều kiện kinh doanh Dược theo quy định dưới sự quản lý của Nhà nước;
  • Cả hai đều được hưởng những ưu đãi như thông tin, tuyên truyền hoặc quảng cáo thuốc đúng theo Pháp luật;
  • Đều không được kinh doanh nguyên liệu làm thuốc, trừ dược liệu.

2. Điểm khác nhau:

  Quầy thuốc Nhà thuốc
Người phụ trách chuyên môn Có bằng Trung cấp, Cao đẳng Dược trở lên. Phải có bằng Dược sĩ Đại học.
Địa bàn hoạt động Chỉ được phép mở tại các địa bàn thị xã, huyện của các huyện ngoại thành, ngoại thị của các tỉnh hoặc thành phố trực thuộc trung ương. Được phép mở tại tất cả các địa bàn, kể cả các thành phố lớn đông dân cư.
Danh mục thuốc kinh doanh Chỉ được phép kinh doanh thuốc không kê đơn và một số loại thuốc kê đơn theo danh mục do Bộ Y tế quy định. Được phép kinh doanh tất cả các loại thuốc, kể cả thuốc kê đơn và thuốc không kê đơn.

Tốt nghiệp bằng Cao đẳng Dược có mở được quầy thuốc không?

Câu trả lời là . Theo quy định tại Điều 15, Nghị định số 79/2006/NĐ-CP, quy định người mở quầy thuốc cần đáp ứng điều kiện tốt nghiệp ngành Dược hệ Trung cấp, Cao đẳng trở lên và có ít nhất 2 năm thực hành tay nghề Dược tại các cơ sở chuyên môn.

Vì vậy, đối với những ai đang học Cao đẳng Dược, muốn mở quầy thuốc phải có ít nhất 2 năm thực hành tay nghề tại các nhà thuốc. Các bạn có thể xin cấp phép mở quầy thuốc tư nhân với quy mô nhỏ.

Như vậy, sinh viên tốt nghiệp bằng Cao đẳng Dược chính quy tại trường Cao đẳng Y khoa Phạm Ngọc Thạch hoàn toàn có cơ hội để mở quầy thuốc tư nhân và được mở quầy thuốc khi có giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh.

Tuy nhiên, người tốt nghiệp bằng Cao đẳng Dược không được phép mở nhà thuốc. Theo quy định tại Phụ lục I ban hành kèm theo Nghị định 79/2006/NĐ-CP, người chịu trách nhiệm chuyên môn về Dược của nhà thuốc phải là người có bằng tốt nghiệp đại học ngành Dược và có thời gian thực hành ít nhất 2 năm tại các cơ sở dược phù hợp. Do đó, nếu muốn mở nhà thuốc thì bạn cần phải học tiếp lên đại học ngành Dược.

Tốt nghiệp bằng Cao đẳng Dược có mở được quầy thuốc không?
Người có bằng Cao đẳng Dược được mở quầy thuốc nhưng không mở được nhà thuốc

>>> Tìm hiểu thêm thông tin: Điều kiện xét tuyển Cao Đẳng Dược TPHCM năm 2024

Bằng Cao đẳng Dược được mở quầy thuốc ở đâu?

Theo Nghị định số 79/2006/NĐ-CP, người có bằng Cao đẳng Dược chỉ có thể mở được quầy thuốc tại:

  • Ngoại thành phố lớn hoặc các tỉnh lẻ mà mình sinh sống;
  • Không được phép mở quầy thuốc tại các thành phố lớn và khu vực đông dân cư;
  • Các khu vực như thị trấn, xã, huyện của các tỉnh hoặc thành phố trực thuộc trung ương;
  • Các khu vực vừa được chuyển đổi từ xã hoặc thị trấn lên phường và trong khu vực này chưa có 1 cơ sở bán thuốc nào phục vụ cho 2.000 dân cư.

Như vậy, địa điểm mở quầy thuốc sẽ bị giới hạn so với nhà thuốc.

Những lưu ý để mở quầy thuốc của Dược sĩ Cao đẳng

Theo như các giảng viên của Cao đẳng Y khoa Phạm Ngọc Thạch TPHCM chia sẻ, để được cấp phép mở quầy thuốc cần đáp ứng đủ điều kiện sau:

  • Có bằng Cao đẳng Dược chính quy.
  • Giấy chứng nhận hành nghề Dược (còn hiệu lực).
  • Có Giấy chứng nhận đủ điều kiện kinh doanh dược.
  • Giấy chứng nhận quầy thuốc đạt tiêu chuẩn GPP (khuyến khích).
  • Có địa điểm kinh doanh đáp ứng theo quy định của pháp luật về dược.
  • Có sức khỏe và năng lực hành vi Dân sự theo quy định.
  • Không vi phạm pháp luật hoặc đang trong thi hành án.
  • Có trang thiết bị, dụng cụ, phương tiện bảo quản thuốc đạt tiêu chuẩn.
  • Có nhân viên đáp ứng yêu cầu về chuyên môn và nghiệp vụ (nếu có).
Bằng cao đẳng dược được mở quầy thuốc ở đâu?
Mở quầy thuốc cần đáp ứng được các điều kiện của Luật Dược

>>> Tìm hiểu thêm kiến thức: Bằng Cao đẳng Dược ra làm gì? Cơ hội việc làm như thế nào?

Quầy thuốc phải có diện tích tối thiểu là 10m2, có khu vực bảo quản thuốc riêng biệt, đáp ứng các yêu cầu về thực hành tốt cơ sở bán lẻ thuốc.

Hy vọng qua bài viết trên đã giúp thí sinh giải đáp được câu hỏi bằng tốt nghiệp Cao đẳng Dược có mở được quầy thuốc không. Từ đó lựa chọn được hướng đi phù hợp nên học Đại học hay theo học Cao đẳng trong kỳ thi tốt nghiệp THPT năm nay.

TRƯỜNG CAO ĐẲNG Y KHOA PHẠM NGỌC THẠCH

 Địa chỉ: Số 127/3/5 Hoàng Hoa Thám, Quận Tân Bình, TP.Hồ Chí Minh

Điện thoại / Zalo / Line: 0899 955 990 - 0969 955 990

- Website:  caodangduoctphcm.org.vn

- Facebook: www.facebook.com/TruongCaoDangYKhoaPhamNgocThachTPHCM

Website chính thức của Trường cao đẳng y khoa Phạm Ngọc Thạch, mọi thông tin sao chép cần được đồng ý bằng văn bản.