Thuốc Pacemin là thuốc gì? Tác dụng của thuốc Pacemin

 06/11/2020 12:30 |  41 lượt xem |  Chuyên mục: Ngành Dược |  Nhâm PT

Thuốc Pacemin là thuốc được nhiều người biết đến là thuốc giảm đau hạ sốt. Để dùng thuốc Pacemin hiệu quả, bạn cần phải nắm được những thông tin đầy đủ về thuốc này.

Cùng tìm hiểu tác dụng, liều dùng và cách dùng thuốc trong bài viết dưới đây của các giảng viên khoa dược, Cao đẳng Dược TPHCM nhé.

Thông tin về thuốc Pacemin

Thành phần

Hộp 10 vỉ x 10 viên nang cứng.

Lọ 100 viên nang cứng.

Lọ 200 viên nang cứng.

– Thành phần: Mỗi viên nang cứng chứa: Paracetamol 325mg, Clorpheniramin maleat 2mg

(Tá dược gồm: Microcrystalline cellulose, tinh bột, gelatin, natri lauryl sulfat, tartrazin, lactose, ponceau 4R). Thuốc Pacemin được bào chế dưới dạng viên nang cứng (đỏ trong – trắng trong). Trên vỉ thuốc Pacemin và bao bì có ghi rõ thông tin về thành phần hoạt chất chính, nhà sản xuất cũng như ngày sản xuất và hạn sử dụng.

Chỉ định

Thuốc Pacemin được chỉ định điều trị triệu chứng dưới đây:

  • Thuốc Pacemin nằm trong nhóm thuốc chống viêm không steroid giúp giảm đau hạ sốt.
  • Thuốc còn được dùng để điều trị bệnh cảm cúm bao gồm sốt, xung huyết mũi, viêm mũi, nhức đầu, số mũi, nghẹt mũi, đau nhức cơ khớp.
  • Một số công dụng của thuốc Pacemin ít người biết đến đó là điều trị các bệnh lý xương khớp, bệnh gout.
  • Thuốc Pacemin được chứng minh có công dụng giảm những cơn đau nhức đầu, giảm sốt và đau dây thần kinh.
  • Bên cạnh đó thuốc còn được dùng để điều trị và ngăn ngừa những bệnh lý giảm đau với cường độ thấp trường hợp không phải do nội tạng.
  • Thuốc Pacemin được dùng hiệu quả nhất khi có chỉ định của bác sĩ. Thuốc Pacemin có thể được sử dụng trong một số trường hợp không được liệt kê ở trên đây. Khi có những dấu hiệu bệnh kể trên, người bệnh hãy liên hệ trực tiếp với bác sĩ để được giải đáp và được chỉ định liều dùng thuốc hiệu quả nhất nhé.

Chống chỉ định

Thuốc Pacemin chống chỉ định với các trường hợp dưới đây:

  • Người nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim
  • Người quá mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.
  • Thuốc Pacemin chống chỉ định dùng trong những trường hợp có bệnh phối, thận hoặc gan.
  • Người bệnh thiếu hụt Glucose-6-phosphat dehydrogenase.
  • Người bị mẫn cảm với các hoạt chất Chlorpheniramine và Acetaminophen hoặc là bất cứ thành phần nào của thuốc.
  • Người đang mắc những bệnh thiếu máu, người bị hen suyễn tấp tính, tá tràng
  • Người bị bệnh tắc môn vị, tắc cổ bàng quang
  • Người bị phì đại tuyến tiền liệt, suy giảm chức năng gan thận hay những bệnh lý liên quan
  • Chống chỉ định với rẻ em dưới 2 tuổi, phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú
  • Người bị dị ứng những loại thuốc giảm đau, hạ sốt.
  • Người bị dị ứng thuốc chống viêm không steroid, thuốc điều trị bệnh Gout.
  • Người bệnh đang cơn hen cấp
  • Người bệnh dùng uốc ức chế oxidase (MAO) trong vong 14 ngày

phu-nu-co-thai-hoac-dang-cho-con-bu-khong-dung-thuoc-pacemin

Phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú không dùng thuốc Pacemin

Cách dùng và liều dùng

Cách dùng thuốc Pacemin

Thuốc Pacemin thường được bác sĩ chỉ định dùng theo đường uống. Với những người uống thuốc lần đầu có thể có cảm giác buồn nôn. Để làm giảm những triệu chứng buồn nôn người bệnh hãy dùng thuốc với thức ăn. Nên dùng thuốc với 1 cốc nước đầy uống cả viên thuốc, không nên nhai hay nghiền nát thuốc bởi nó sẽ gây kích ứng dạ dày.

Liều dùng thuốc Pacemin

Tùy vào từng trường hợp bệnh lý, độ tuổi và tình trạng bệnh mà thuốc Pacemin chỉ định dùng với liều lượng khác nhau. Do vậy bạn có thể liên hệ với bác sĩ để tham khảo thông tin liều dùng để được cân nhắc liều dùng thuốc hiệu quả.

Liều dùng thuốc Pacemin đối với người lớn

Dùng Pacemin từ 1 – 2 viên/lần, sử dụng từ 3 – 4 lần/ngày.

Liều dùng thuốc Pacemin đối với trẻ em

Trẻ em từ 2 – 6 tuổi: Dùng từ ½ – 1 viên/lần, sử dụng từ 1 – 3 lần/ngày.

Trẻ em từ 7 – 15 tuổi: Dùng 1 viên/lần, sử dụng từ 2 – 3 lần/ngày.

Lưu ý:

  • Các lần dùng thuốc Pacemin nên cách nhau ít nhất 4 giờ
  • Liều dùng thuốc Pacemin có thể thay đổi theo chỉ định của bác sĩ chuyên khoa.

Tác dụng không mong muốn của thuốc Pacemin

Trong quá trình dùng thuốc Pacemin, người bệnh có thể gặp những tác dụng phụ sau đây:

  • Người bệnh bị ban da và những phản ứng dị ứng khác thỉnh thoảng xảy ra. Đôi khi nặng hơn có thể kèm thêm sốt do thuốc và thương tổn niêm mạc.
  • Thường là ban đỏ hoặc mày đay, h iếm khi mẫn cảm với paracetamol và những thuốc có liên quan.
  • Trong quá trình dùng thuốc Pacemin một số ít trường hợp paracetamol gây giảm bạch câu trung tính. Thuốc cũng giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu.
  • Một số tác dụng phụ thường gặp đó là người bệnh sẽ buồn ngủ, khô miệng, táo bón, đau bụng, tiêu chảy, đau dạ dày.

dau-da-day-la-tac-dung-phu-thuong-gap-cua-thuoc-pacemin

Đau dạ dày là tác dụng phụ thường gặp của thuốc Pacemin

  • Một số tác dụng phụ hiếm gặp như rối loạn máu, thiếu máu, thể huyết cầu, suy giảm hô hấp, giảm cầu hạt, cầu trung tính, tiêu huyết, phổi mãn tính. Buồn nôn và nôn ói, phát ban, nổi mề đay, hoa mắt, ngủ gà, suy giảm thị giác,… Nếu xuất hiện những tác dụng phụ kéo dài thì người bệnh hãy đến cơ sở y tế ngay để được kiểm tra và xử lý.
  • Một số tác dụng phụ ít gặp: Da (ban); Dạ dày-ruột (buồn nôn, nôn); Thận (bệnh thận, có thể sẽ độc tính thận khi lạm dụng dài ngày. Huyết học (loạn tạo máu, giảm toàn thể huyết câu, giảm bạch cầu, giảm bạch cầu trung tính, thiếu máu).
  • Tác dụng khác nhau từ ngủ gà nhẹ đến ngủ sâu, gây kích thích xảy ra khi điều trị ngắt quãng, chóng mặt. Tuy nhiên nếu tăng liều từ từ hầu hết người bệnh chịu đựng được các phản ứng phụ khi điều trị liên tục

Tác dụng phụ hiếm gặp khi dùng thuốc như:

  • Thiếu máu tiêu huyết
  • Giảm bạch cầu hạt
  • Thiếu máu
  • Rối loạn máu
  • Suy giảm hô hấp
  • Bệnh phổi mãn tính
  • Ngủ gà
  • Phát ban
  • Nổi mề đay
  • Buồn nôn và nôn ói
  • Vùng mắt, môi, lưỡi, miệng và cổ họng có dấu hiệu phù nề
  • Giảm bạch cầu trunh tính
  • Giảm toàn thể huyết cầu
  • Hoa mắt
  • Suy giảm thị giác
  • Tổn thương niêm mạc
  • Bí tiểu tiện
  • Ngứa ngáy.
  • Phản ứng quá mẫn
  • Khó thở

Nếu những tác dụng phụ thường tái phát hoặc xuất hiện trong một thời gian dài bạn cần ngưng sử dụng thuốc và trao đổi với bác sĩ chuyên khoa. Ngoài ra, khi gặp phải những tác dụng phụ nghiêm trọng hiếm gặp bạn cần đến bệnh viện để nhận hỗ trợ kiểm tra và xử lý kịp thời.

Thận trọng

  • Thận trọng và cảnh báo đặc biệt khi sử dụng thuốc trong thời kỳ mang thai không sử dụng thuốc này.
  • Không sử dụng thuốc này khi lái xe và vận hành máy móc
  • Thời kỳ cho con bú: Không sử dụng thuốc này.
  • Không dùng cho người bị galactose huyết bẩm sinh do trong thành phần của thuốc có lactose
  • Không dùng cho người hội chứng kém hấp thu glucose và/hoặc glactose hoặc thiếu lactase các bệnh về chuyển hóa hiểm gặp
  • Trước khi dùng thuốc Pacemin, bạn cần báo cho bác sĩ trong trường hợp bạn đang dùng thuốc khác. Nhất là những loại thuốc như thuốc ức chế thần kinh trung ương, thuốc trầm cảm IMAO, thuốc đối kháng thụ thể muscarinic, cồn…Sự tương tác này có thể gây nguy cơ gia tăng tác dụng phụ của thuốc.
  • Mỗi lần uống thuốc nên cách nhau ít nhất 4 tiếng.
  • Hãy dùng thuốc Pacemin càng sớm tong trường hợp quên liều: càng tốt ngay khi nhớ ra. Nên nhớ không nên tự ý gấp đôi liều khi chưa có chỉ định của bác sĩ
  • Trường hợp quá liều thuốc Pacemin: Dùng quá liều có thể gây nên những phản ứng nguy hiểm cho cơ thể như phù nề cổ họng, mắc những bệnh thần kinh như ảo giác, phát ban vùng mắt, mặt, môi, lưỡi và ngất xỉu, sốt cao, động kinh, chóng mặt và mất thăng bằng…Những trường hợp này người bệnh cần nhanh chóng đến cơ sở y tế gần nhất và xử lý kịp thời.
  • Thuốc Pacemin có thể tương tác tới các đồ uống như rượu, bia, thuốc lá gây độc tính cho gan. Hãy hạn chế sử dụng đồ uống như rượu, bia, thuốc lá này trong quá trình điều trị bệnh bằng thuốc.
  • Trong thời gian dùng thuốc Pacemin cần lưu ý thuốc Pacemin có thể khiến cho tình trạng sức khỏe của bạn nghiêm trọng hơn.
  • Hãy báo cho bác sĩ nếu như bạn gặp tình trạng bệnh hen suyễn, bệnh tim, phổi, thiếu máu
  • Hãy báo cho bác sĩ nếu như bị bệnh tắc cổ bàng quang, tắc môn vị, viêm loét tá tràng, suy giảm chức năng gan, thận.
  • Cần phải báo cho bác sĩ để chỉ định dùng thuốc khác trong trường hợp phụ nữ có ý định mang thai, đang mang thai hoặc đang cho con bú. Bởi vì trong thuốc Pacemin có chứa các thành phần gây nhiều tác dụng phụ ảnh hưởng đến thai nhi và trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ. Chúng ta chỉ nên dùng thuốc Pacemin khi thật cần thiết và có sự chỉ định của các bác sĩ.
  • Dùng thuốc Pacemin khi điều trị cơn đau bởi thuốc gây nguy hiểm lớn với sức khỏe không quá 10 ngày với người lớn và 5 ngày với trẻ em.
  • Không nên tự ý tăng, giảm thay đổi liều dùng hoặc kéo dài thời gian sử dụng.
  • Sau khi dùng thuốc người bệnh cần phải được nghỉ ngơi tránh lái xe hoặc vận hành máy móc. Thuốc Pacemin có thể gây buồn ngủ.
  • Trường hợp thuốc hết hạn hay bị biến chất đổi mùi đổi màu thì người bệnh không nên sử dụng. Hãy luôn theo dõi hạn sử dụng của thuốc, tiêu hủy thuốc đúng cách theo chỉ định bác sĩ.
  • Do tác dụng phụ chống tiết acetylcholin của thuốc Clorpheniramin có thể làm tăng nguy cơ bí tiểu tiện, đặc biệt ở người bị phì đại tuyến tiền liệt, tắc môn vị tá tràng tắc đường niệu, và làm trầm trọng thêm ở người bệnh nhược cơ.
  • Có nguy cơ biến chứng đường hô hấp, và ngừng thở có thể gây rất rắc rối ở người bị bệnh tắc nghẽn phổi hay ở trẻ em nhỏ. Phải thận trọng khi có bệnh phổi mạn tính, thở ngăn hoặc khó thở.
  • Tác dụng an thần của Pacemin khi dùng đồng thời với các thuốc an thần khác clorpheniramin tăng lên khi uống rượu.
  • Do tác dụng chống tiết acetylcholin, gây khô miệng. Có nguy cơ bị sâu răng ở những người bệnh điều trị thời gian dài khi điều trị.
  • Paracetamol tuong đối không độc với liều điều trị. Khi đi khám bệnh bạn nhớ mang theo những loại thuốc bạn đang sử dụng. Bao gồm cả thuốc kê đơn, không kê đơn, thực phẩm chức năng, vitamin, thảo dược để các bác sĩ kiểm tra đồng thời đưa ra biện pháp xử lý.
  • Đôi khi có những phản ứng da gồm mày đay, ban dát sần ngứa
  • Những phản ứng mẫn cảm khác gồm phù mạch phù thanh quản và những phản ứng kiểu phản vệ có thể ít khi xảy ra.
  • Giảm toàn thể huyết cầu đã xảy ra với việc sử dụng những dẫn chất p-aminophenol. Đặc biệt khi dùng kéo dài các liều lớn.
  • Giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu. Giảm bạch cầu trung tính và ban xuất huyết xảy ra khi dùng paracetamol/ Hiếm gặp mất bạch cầu hạt ở người bệnh dùng paracetamol.
  • Thuốc có thể gây ngủ gà, hoa mắt, nhìn mờ, chóng mặt
  • Trong một số người bệnh Pacemin có nguy cơ gây buồn ngủ và suy giảm tâm thần vận động và có thể ảnh hưởng nghiêm trọng đến khả năng lái xe hoặc vận hành máy. Vì vậy mà tốt nhất cần tránh dùng cho người đang lái xe hoặc điều khiển máy móc.

Tương tác thuốc

Thuốc Pacemin có khả năng tương tác với những loại thuốc điều trị đồng thời làm tăng tỉ lệ xuất hiện những tác dụng phụ nghiêm trọng. Pacemin tương tác với những loại thuốc đồ uống và tình trạng sức khỏe của người bệnh. Do đó, hãy chia sẻ với bác sĩ về những loại thuốc mà bạn đang sử dụng thuốc không theo đơn, thực phẩm chức năng, chất sắt.

Pacemin tương tác mạnh mẽ với những loại thuốc sau:

    Chất ức chế thần kinh trung ương

  • Cồn.
  • Thuốc đối kháng thụ thể muscarinic (một loại kháng cholinergic): Atropine
  • Thuốc chống trầm cảm: IMAO
  • Bạn không nên uống rượu, bia, sử dụng thuốc trong thời gian sử dụng thuốc. Chúng có khả năng tương tác mạnh mẽ với nhau và làm tăng độc tính với gan.
  • Thành phần trong thuốc Pacemin có khả năng khiến tình trạng sức khỏe của bạn trở nên trầm trọng hơn. Vì thế bạn gãy thông báo với bác sĩ về tiền sử mắc bệnh hoặc tình trạng sức khỏe của bạn ở hiện tại

Bảo quản

Bảo quản thuốc Pacemin ở nơi khô, nhiệt độ dưới 30°C. Ngoài ra, bạn cần tránh để thuốc trong ngăn đá tủ lạnh và những nơi ẩm ướt khác. Ngoài ra cũng không để thuốc tiếp xúc trực tiếp với ánh nắng mặt trời, thú nuôi và tầm tay trẻ em.

Thông tin về thuốc Pacemin 32mg vừa được giảng viên Cao Đẳng Dược TPHCM chia sẻ trên đây hi vọng sẽ giúp ích cho bạn nhiều trong khi dùng thuốc.

TRƯỜNG CAO ĐẲNG Y KHOA PHẠM NGỌC THẠCH

 CS 1: 127/3/5 Hoàng Hoa Thám, Quận Tân Bình, TP.Hồ Chí Minh

 CS 2: 4A, 6A, 8A Nguyễn Thái Sơn, Phường 3, Quận Gò Vấp,TP. Hồ Chí Minh (cạnh cổng chợ Tân Sơn Nhất) 

Điện thoại/ Zalo/Line: 0899 955 990 - 0969 955 990

- Website:  caodangduoctphcm.org.vn

- Facebook: www.facebook.com/caodangykhoaphamngocthach

 


Website chính thức của Trường cao đẳng y khoa Phạm Ngọc Thạch, mọi thông tin sao chép cần được đồng ý bằng văn bản.