Hướng dẫn cách dùng thuốc Thuốc Biviflu

 17/11/2020 16:25 |  26 lượt xem |  Chuyên mục: Ngành Dược |  Nhâm PT

Thuốc biviflu thuộc nhóm thuốc chống dị ứng và dùng trong các trường hợp quá mẫn. Vậy, thuốc Biviflu được dùng như thế nào? Có liều dùng an toàn và hiệu quả ra sao?.

Bài viết này, Cao đẳng Dược TPHCM xin giới thiệu tới các bạn những vấn đề cần lưu ý khi sử dụng thuốc Biviflu.

Thông tin chung của thuốc Biviflu

– Nhóm thuốc: Thuốc giảm đau – hạ sốt

– Tên thuốc: Biviflu

– Thành phần thuốc: Paracetamol 500mg; Loratadine 5mg và tá dược vừa đủ 1 viên, Dextromethorphan HBR 15 mg;

– Dạng bào chế: Viên nén bao phim

– Quy cách: Hộp 6 vỉ, 10 vỉ x 10 viên (vỉ nhôm – PVC), Chai 200 viên, 500 viên (chai nhựa HDPE)

– Nguồn gốc xuất xứ: Công ty Cổ phần BV Pharma

Thành phần:

Paracetamol 500mg, Loratadin 5mg, Dextromethorphan hydrobromid 15mg.

Tá dược gồm: Natri starch glycolat, Tinh bột ngô, Povidon, Natri Iauryl sulfat, Magnesi stearat, Opadry xanh, Nước tinh khiết vừa đủ 1 viên nén dài bao phim Silic dioxyd dạng keo khan, Talc.

Dược động học

Hấp thu: Paracetamol là một dược chất được hấp thu nhanh chóng và hầu như hoàn toàn qua đường tiêu hoá. Thức ăn có thể giúp làm viên nén giải phóng kéo dài paracetamol chậm được hấp thu một phần và thức ăn giàu carbon hydrat làm giảm tỷ lệ hấp thu của paracetamol. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt trong vòng 30 đến 60 phút sau khi uống với liều điều trị.

Phân bố: Paracetamol là một chất được phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô của cơ thể. Theo tính toán khoảng 25% paracetamol trong máu kết hợp với protein huyết tương.

Chuyển hoá: Paracetamol là một chất được chuyển hoá ở cytocrom P450 ở gan tạo N – acetyl benzoquinonimin là chất trung gian , chất này tiếp tục liên hợp với nhóm sulfydryl của glutathion để tạo ra chất không có hoạt tính.

Thải trừ: Thuốc được thải trừ qua nước tiểu chủ yếu dạng đã chuyển hoá, độ thanh thải là 19,3 l/h. Thời gian bán thải khoảng 2,5 giờ.

Khi dùng paracetamol liều cao (>10 g/ngày), sẽ tạo ra nhiều N – acetyl benzoquinonomin làm cạn kiệt glutathion gan, khi đó N – acetyl benzoquinonimin sẽ phản ứng với nhóm sulfydrid của protein gan gây tổn thương gan, hoại tử gan, có thể gây chết người nếu không cấp cứu kịp thời.

Dược lực học

Biviflu là sự kết hợp của một thuốc giảm đau, hạ sốt Paracetamol với một thuốc kháng histamin thế hệ mới, có tác dụng dài và không gây buồn ngủ là Loratadin cùng với một chất chống ho không gây nghiện là Dextromethorphan.

Công dụng (Chỉ định)

- Biviflu được dùng để điều trị các triệu chứng cảm cúm như: sốt, ho, sổ mũi, ớn lạnh, đau đầu, viêm mũi do dị ứng thời tiết, đau nhức bắp thịt xương khớp, mẩn ngứa.

– Thuốc biviflu có tác dụng giảm đau, hạ sốt, điều trị các chứng cảm cúm.

– Giảm đau hạ sốt trong các chứng cảm lạnh, đau nhức cơ thể, ho, sổ mũi, ớn lạnh.

– Thuốc biviflu điều trị các triệu chứng viêm mũi do thời tiết, nghẹt mũi, chảy nước mũi, chảy nước mắt, ngứa mắt, đau đầu, viêm khớp, viêm xoang, sổ mũi theo mùa, mẩn ngứa, viêm mũi dị ứng.

Paracetamol: Paracetamol ức chế cơ thể tạo ra prostaglandin - một chất kích thích cơ thể gây ra phản ứng sốt và đau. Là thành phần có tác dụng giảm đau và hạ sốt trong các trường hợp bệnh nhân bị chấn thương gây sưng đau hoặc bị sốt do các nguyên nhân khác nhau.

Loratadine: Là thành phần thuốc thuộc nhóm thuốc kháng Histamin thế hệ thứ II, có tác dụng chống dị ứng, xổ mũi giảm tiết dịch, do đó làm khô mũi và giảm các triệu trứng ngạt mũi. Loratadine không tác dụng lên thần kinh trung ương nên không gây tác dụng buồn ngủ.

Dextromethorphan HBr: Là thuốc có tác dụng giảm các triệu chứng ho không kèm theo đờm cho bệnh nhân, do ức chế trực tiếp trung tâm ho ở hành não nên có tác dụng giảm ho nhanh và mạnh.

biviflu-la-thuoc-giảm-dau-co-tac-dung-tri-cac-chung-cam-cum-ho-sot-nhuc-dau

Biviflu là thuốc giảm đau có tác dụng trị các chứng cảm cúm, ho, sốt, nhức đầu

Chống chỉ định

Không sử dụng thuốc biviflu trong trường hợp sau:

- Rối loạn chức năng gan và thận nặng.

- Bệnh nhân thiếu enzym Glucose-6-phosphat-dehydrogenase.

- Quá mẫn cảm với một trong các thành phần của thuốc.

- Người bệnh đang dùng thuốc IMAO.

- Trẻ em dưới 2 tuổi.

- Người có bệnh hen, suy hô hấp cấp, bệnh tim mạch nặng.

- Người nghiện rượu

– Người bị rối loạn chức nặng gan, chức năng thận.

- Ho ở bệnh nhân hen, suy hô hấp

- Phì đại tiền liệt tuyến, bít cổ bàng quang

 -Glaucoma, bệnh tim mạch trầm trọng, suy gan, suy thận.

– Phụ nữ có thai hoặc đang cho con bú.

– Người lái xe hoặc vận hành máy móc do thuốc có khả năng gây buồn ngủ.

-  Đối tượng không nên sử dụng thuốc Biviflu là trẻ em dưới 6 tuổi.

– Quá mẫn cảm với thành phần thuốc.

– Rối loạn chức năng gan và thận nặng.

– Người bệnh đang dùng thuốc IMAO

– Người có bệnh hen, suy hô hấp cấp, bệnh tim mạch nặng

– Bệnh nhân thiếu enzym Glucose 6- phosphate-dehydrogenase.

Cách dùng - Liều dùng

  • Trẻ em từ 6-12 tuổi: uống 1/2 viên, 2 lần/ngày.

  • Người lớn và trẻ em trên 12 tuổi: uống 1 viên, 2 lần/ngày.

  • Trường hợp suy gan, suy thận: uống 1 viên 1 ngày hay uống cách ngày

Quá liều

Các triệu chứng quá liều của paracetamol: chán ăn và đau bụng tái nhợt, buồn nôn, nôn. Trong 12 - 48h sau khi uống thuốc tổn thương gan có biểu hiện rõ. Trong trường hợp ngộ độc tổn thương gan nặng, có thể tiến triển thành bệnh não hôn mê và tử vong.

Xử trí: tốt nhất trong vòng 4 giờ sau khi uống thuốc cần rửa dạ dày trong mọi trường hợp, Liệu pháp giải độc chính là dùng những hợp chất Sulfhydry, N-acetyscytein, có thể dùng methionin. Ngoài ra than hoạt và chất xổ muối cũng có khả năng làm giảm hấp thụ paracetamol.

- Các triệu chứng quá liều của Loratadin bao gồm: buồn ngủ, nhịp tim nhanh, nhức đầu.

Xử trí: Điều trị quá 1 liều Loratadin thường là điều trị triệu chứng và hỗ trợ, bắt đầu ngay và chừng nào còn cần thiết. Trường hợp quá liều Loratadin cấp, gây nôn bằng sirô ipeca để tháo sạch dạ dày ngay. Dùng than hoạt sau khi gây nôn có thể giúp ích để ngăn ngừa hấp thu Loratadin. Nếu như không thể gây nôn có thể rửa dạ dày với dung dịch natri clorid 0,9% và đặt ống nội khí quản để phòng ngừa hích phải dịch dạ dày.

- Các triệu chứng quá liều của Dextromethorphan bao gồm: rung giật nhãn cầu, bí tiểu, thất điều, buồn nôn, nhìn mờ, suy hô hấp, co giật.

Xử trí: cho dùng nhắc lại nếu cần tới tổng liều 10mg. Hỗ trợ, dùng naloxon 2mg tiêm tĩnh mạch,

Lưu ý khi sử dụng (Cảnh báo và thận trọng)

  • Thận trọng khi sử dụng thuốc biviflu cho bệnh nhân suy gan, suy thận nhẹ và vừa.
  • Dùng thuốc thận trọng những người suy gan, thận nặng, có thai, cho con bú
  • Dùng thuốc thận trọng những người lái xe, vận hành máy cần thận trọng khi sử dụng thuốc biviflu.
  • Tránh uống rượu trong thời gian dùng thuốc.
  • Cần tham khảo kỹ ý kiến của bác sĩ trước khi sử dụng thuốc biviflu để tránh những hậu quả đáng tiếc.
  • Không nên dùng thuốc biviflu quá 7 ngày.
  • Khi ho kéo dài trên một tuần hay uống thuốc biviflu mà không thấy hiệu quả thì phải báo cho bác sĩ để xem xét lại.
  • Do biviflu chứa paracetamol, bác sĩ cần cảnh báo cho bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như: hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN), hội chứng Steven - Johnson (SJS), hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

tranh-uong-ruou-trong-thoi-gian-dung-thuoc

Tránh uống rượu trong thời gian dùng thuốc

Tác dụng không mong muốn (Tác dụng phụ)

- Do paracetamol: Tác dụng thường rất nhẹ, buồn nôn, nôn, đôi khi bị mẩn da. Khi lạm dụng dài ngày có thể gây tăng độc tính trên thận, liều cao hại gan.

- Do Loratadin: khô mũi, hiếm gặp tim đập nhanh, buồn nôn, đau đầu, chóng mặt, khô miệng.

- Do Dextromethorphan: hoa mắt, yếu cơ, ngủ gà, đau đầu, chóng mặt, táo bón, buồn nôn, nôn, đau bụng.

– Nhức đầu, chóng mặt, buồn ngủ, mệt mỏi, hoa mắt, ngủ gà.
– Bí tiểu.
– Thay đổi các chỉ số huyết học.

– Khô miệng, rối loạn tiêu hóa, viêm dạ dày, táo bón, viêm tụy.

Thông báo với bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi dùng thuốc.

Tương tác với các thuốc khác

- Thuốc chống co giật (Barbiturat, Carbamazepin Phenytoin,) có thể làm tăng tính độc gan của Paracetamol do tăng chuyển hóa thành các chất độc hại.

- Dùng cùng lúc Cimetidin, Ketoconazol hay Erythromycin với Loratadin sẽ làm tăng nồng độ Loratadin trong huyết tương mà không có biểu hiện lâm sàng.

- Uống dài ngày liều cao Paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng dẫn chất Indandion và chống đông của Coumarin.

- Do có chứa Dextromethorphan tránh dùng chung với Haloperidol, Paroxetin, Propafenon và Thiodirazin, Amiodaron, Quinidin, Fluoxetin,.

- Dùng chung với các thuốc IMAO có thể làm tăng tác dụng phụ của thuốc.

Ghi chú: Các thông tin trên bài viết này chỉ mang tính chất tham khảo từ nhà sản xuất. Bệnh nhân không nên tự ý mua thuốc về sử dụng.  Việc sử dụng thuốc cần có ý kiến của bác sĩ chuyên khoa. Trong quá trình sử dụng thuốc biviflu nếu người bệnh nhận thấy có biểu hiện bất thường nên ngưng thuốc, liên hệ ngay với bác sỹ hoặc đến các cơ sở y tế gần nhất để kiểm tra.

 

TRƯỜNG CAO ĐẲNG Y KHOA PHẠM NGỌC THẠCH

 CS 1: 127/3/5 Hoàng Hoa Thám, Quận Tân Bình, TP.Hồ Chí Minh

 CS 2: 4A, 6A, 8A Nguyễn Thái Sơn, Phường 3, Quận Gò Vấp,TP. Hồ Chí Minh (cạnh cổng chợ Tân Sơn Nhất) 

Điện thoại/ Zalo/Line: 0899 955 990 - 0969 955 990

- Website:  caodangduoctphcm.org.vn

- Facebook: www.facebook.com/caodangykhoaphamngocthach

 


Website chính thức của Trường cao đẳng y khoa Phạm Ngọc Thạch, mọi thông tin sao chép cần được đồng ý bằng văn bản.