Sinh con trái tuyến có được hưởng chế độ bảo hiểm Y tế không?

 30/08/2018 14:38 |  540 lượt xem |  Chuyên mục: Kiến thức chuyên ngành |  Ngọc Anh

Nhiều phụ nữ làm nghề tự do khi mang thai thường tự nguyện đóng bảo hiểm Y tế (BHYT) để được hưởng chế độ thai sản theo quy định nhà nước. Thế nhưng, nếu chẳng may xảy ra sự cố bất ngờ, sinh con vượt tuyến thì có được hưởng BHYT không và được hưởng bao nhiêu phần trăm?

sinh con trái tuyến có được thanh toán BHYT

Điều kiện để hưởng chế độ BHYT khi sinh con trái tuyến

Chế độ thai sản khi sinh con trái tuyến

Thế nào là sinh con trái tuyến?

Sinh con trái tuyến nghĩa là sản phụ chuyển dạ vào những bệnh viện khác với nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu, thường là tuyến trên để yên tâm hơn về chất lượng dịch vụ cũng như trình độ tay nghề của những bác sĩ khoa sản, nữ Hộ sinh,…

Chế độ BHYT thai sản khi sinh con trái tuyến

Mức hưởng bảo hiểm Y tế trái tuyến khi sinh là bao nhiêu? Theo tin tức Y tế, cơ sở pháp lý của điều này là căn cứ vào luật BHYT năm 2008 và luật BHXH năm 2014, tùy thuộc vào loại bảo hiểm mà quyền lợi được hưởng khác nhau. Có 3 loại bảo hiểm: Bảo hiểm xã hội, bảo hiểm Y tế, bảo hiểm thất nghiêp.

Về bảo hiểm y tế:

Theo quy định tại điểm a khoản 1 Điều 12 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014, nếu người tham gia BHYT tại công ty theo đối tượng là công nhân, nhân viên và nếu không thuộc đối tượng tham gia BHYT nào khác thì khi đi sinh con ( rộng hơn là khi đi khám chữa bệnh) thì người nữ sẽ được chi trả 80% chi phí điều trị.

Theo mức hưởng với tỷ lệ quy định tại khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014, nếu sinh con trái tuyến thì vẫn được chi trả BHYT. Nếu muốn biết cụ thể về mức hưởng bảo hiểm Y tế trái tuyến thì xem thêm bài viết: Khám chữa bệnh trái tuyến có được thanh toán BHYT không?

  • trái tuyến ở tuyến huyện: hưởng 100%
  • trái tuyến ở tuyến tỉnh: được hưởng 60%
  • trái tuyến ở tuyến Trung ương: BHYT chi trả 40%

sinh con trái tuyến có được hưởng bao nhiêu phần trăm bảo hiểm

Sinh con trái tuyến được hưởng bao nhiêu phần trăm bảo hiểm Y tế

Lưu ý: chỉ thanh toán những chi phí điều trị nội trú và nếu chuyển tuyến thì buộc phải có giấy chuyển viện.

Về bảo hiểm xã hội :

Căn cứ theo quy định tại Điều 31 Luật bảo hiểm xã hội sửa đổi bổ sung năm 2014,  chị em sẽ được hưởng chế độ thai sản khi đáp ứng điều kiện:

  • Lao động nữ sinh con
  • Đóng BHXH từ đủ 6 tháng trở lên
  • Đóng trong vòng 12 tháng trước khi sinh con

Trong những trường hợp khi thai phụ phải nghỉ việc để dưỡng sai theo chỉ định của bác sĩ thì phải đáp ứng những điều kiện sau:

  • Đã đóng BHXH đủ 12 tháng trở lên
  • Đóng trong thời gian 12 tháng trước khi sinh

Như vậy, khám chữa bệnh BHYT và chế độ thai sản trong BHXH là 2 quyền lợi, chế độ khác nhau và có các điều kiện được hưởng riêng. Vì vậy, việc sinh con trái tuyến chỉ ảnh hưởng đến quyền lợi BHYT chứ không ảnh hưởng đến chế độ thai sản.

Tổng hợp tin tức tại Trường Cao đẳng Y Dược Sài Gòn

TRƯỜNG CAO ĐẲNG Y KHOA PHẠM NGỌC THẠCH

 CS 1: 127/3/5 Hoàng Hoa Thám, Quận Tân Bình, TP.Hồ Chí Minh

 CS 2: 4A, 6A, 8A Nguyễn Thái Sơn, Phường 3, Quận Gò Vấp,TP. Hồ Chí Minh (cạnh cổng chợ Tân Sơn Nhất) 

Điện thoại/ Zalo/Line: 0899 955 990 - 0969 955 990

- Website:  caodangduoctphcm.org.vn

- Facebook: www.facebook.com/caodangykhoaphamngocthach

 


Website chính thức của Trường cao đẳng y khoa Phạm Ngọc Thạch, mọi thông tin sao chép cần được đồng ý bằng văn bản.