Khám chữa bệnh trái tuyến có được thanh toán BHYT không?

 22/08/2018 11:30 |  619 lượt xem |  Chuyên mục: Kiến thức chuyên ngành |  Ngọc Anh

Những trường hợp vượt tuyến (do khẩn cấp, mất thẻ, ngại làm thủ tục) được thanh toán bảo hiểm Y tế (BHYT) bao nhiêu theo quy định của Pháp luật?

>>> Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện và chi phí phải trả

>>> Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm thân thể tự nguyện

Như thế nào là khám, chữa bệnh vượt tuyến?

Những trường hợp sau được gọi là khám chữa bệnh vượt tuyến:

  • Không đúng nơi đăng ký, khám chữa bệnh ban đầu khi trường hợp không phải là cấp cứu.
  • Không có giấy giới thiệu chuyển tuyến từ nơi đăng kí ban đầu

Với những trường hợp này khi đi khám chữa bệnh cần lưu ý mang theo giấy đăng ký tạm trú và thẻ bảo hiểm y tế.

Mức hưởng BHYT khi khám chữa bệnh trái tuyến

Bảo hiểm Y tế vượt tuyến 2018

Thanh toán Bảo hiểm Y tế trái tuyển theo quy định

Dù bất cứ lý do gì, nếu đã khám bệnh vượt tuyến thì bị giảm tiền thanh toán viện phí. Vậy cụ thể thanh toán Bảo hiểm Y tế trái tuyến như thế nào? Theo khoản 3 Điều 22 Luật Bảo hiểm y tế đã sửa đổi và bổ sung năm 2014 có quy định thì:

  • Nếu khám vượt tuyến quận/huyện: được hưởng 70%
  • Nếu khám vượt tuyến tỉnh: được hưởng 60%
  • Nếu khám vượt tuyến Trung Ương: được hưởng 40%

Lưu ý:

  1. Người tham gia BHYT chỉ được hưởng quyền lợi nếu khám, điều trị nội trú, không được thanh toán nếu khám chữa bệnh ngoại trú.
  2. Nếu bị mất thẻ BHYT, người tham gia phải trực tiếp đến cơ quan BHXH nơi cấp thẻ để làm thủ tục cấp lại thẻ BHYT và được nhận giấy hẹn cấp lại thẻ. Cần mang theo giấy này nếu đi khám chữa bệnh trong thời gian đó để được hưởng chế độ BHYT theo luật định.
  3. Trường hợp người tham gia chưa làm thủ tục cấp lại thẻ BHYT mà vẫn đi khám chữa bệnh sẽ phải tự thanh toán các chi phí khám chữa bệnh tại các cơ sở y tế và lấy hóa đơn về thanh toán trực tiếp tại cơ quan BHXH theo quy định.

bảo hiểm y tế vượt tuyến 2018

Bảo hiểm Y tế vượt tuyến 2018

Thanh toán quyền lợi BHYT nếu khám bệnh đúng tuyến

Tại khoản 1, 2 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung năm 2014 đã quy định rõ mức bảo hiểm y tế cho bệnh nhân khám, chữa bệnh đúng tuyến là:

  1. Đối với người bình thường tham gia BHYT sẽ được trả đến 80% chi phí khám chữa bệnh nếu người đó đi khám đúng tuyến: tại cơ sở Y tế tuyến quận, huyện như đã đăng kí ban đầu.
  2. Đối với những sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, hạ sỹ, binh sỹ quân đội, chiến stx phục vụ có thời hạn; những người công tác cơ yếu hưởng lương như quân nhân, những người có công với cách mạng,…tham gia BHYT sẽ được hưởng 100%.
  3. Đối với những người tham gia BHYT chỉ chữa một lần với chi phí thấp hơn mức chính phủ quy định hoặc khám tại tuyến xã đều được hưởng 100%
  4. Đối với những người tham gia BHYT trong vòng 5 năm kiên tục và số tiền chi trả cho chi phí khám chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở sẽ được hưởng 100%.
  5. Đối với những người tham gia BHYT hiện đang nhận lương hưu, tiền trợ cấp, người thân có công với cách mạng, thuộc diện hộ cận nghèo sẽ được hưởng 95%.

Như vậy, dù khám đúng tuyến hay khám vượt tuyến đều được hưởng quyền lợi. Tuy nhiên, tùy từng trường hợp cụ thể mà mức hưởng khám bảo hiểm trái tuyến 2018 sẽ thay đổi, người mua BHYT sẽ được thanh toán tiền viện phí khác nhau.

Tổng hợp tin tức tại Trường Cao đẳng Y Dược Sài Gòn

 

TRƯỜNG CAO ĐẲNG Y KHOA PHẠM NGỌC THẠCH

 CS 1: 127/3/5 Hoàng Hoa Thám, Quận Tân Bình, TP.Hồ Chí Minh

 CS 2: 4A, 6A, 8A Nguyễn Thái Sơn, Phường 3, Quận Gò Vấp,TP. Hồ Chí Minh (cạnh cổng chợ Tân Sơn Nhất) 

Điện thoại/ Zalo/Line: 0899 955 990 - 0969 955 990

- Website:  caodangduoctphcm.org.vn

- Facebook: www.facebook.com/caodangykhoaphamngocthach

 


Website chính thức của Trường cao đẳng y khoa Phạm Ngọc Thạch, mọi thông tin sao chép cần được đồng ý bằng văn bản.