Mức hưởng Bảo hiểm Y tế đúng tuyến 2018 được quy định như thế nào?

 24/08/2018 09:48 |  741 lượt xem |  Chuyên mục: Kiến thức chuyên ngành |  Ngọc Anh

Một trong những quy định khi sử dụng thẻ Bảo hiểm Y tế là người tham gia Bảo hiểm Y tế phải trình xuất thẻ và khám chữa bệnh đúng tuyến. Vậy khi đó, họ được hưởng bao nhiêu % tiền viện phí?

>>> Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm y tế tự nguyện và chi phí phải trả

>>> Quyền lợi khi tham gia bảo hiểm thân thể tự nguyện

bảo hiểm y tế đúng tuyến là như thế nào

mức hưởng Bảo hiểm y tế đúng tuyến

Mức hưởng bảo hiểm y tế đúng tuyến 2018

Trước hết chúng ta cần hiểu Bảo hiểm Y tế đúng tuyến là như thế nào? Là người tham gia Bảo hiểm Y tế đi khám chữa bệnh tại cơ sở Y tế đã đăng kí ban đầu. Tại khoản 1, 2 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế năm sửa đổi bổ sung 2014 quy định cụ thể về chế độ nhận tiền Bảo hiểm khi đi điều trị đúng tuyến như sau:

Những đối tượng được hưởng 100%:

  • Sỹ quan, quân nhân chuyên nghiệp, …những người đang công tác trong quân đội, những người có công với cách mạng, cựu chiến binh,…
  • Thân nhân của người có công với cách mạng là cha đẻ, mẹ đẻ, vợ hoặc chồng, con của liệt sỹ; người có công nuôi dưỡng liệt sỹ,…
  • Trẻ em dưới 6 tuổi
  • Những người thuộc diện trợ cấp BHXH hàng tháng
  • Những người thuộc diện hộ nghèo, dân tộc thiểu số đang sinh sống tại vùng có điều kiện kinh tế khó khăn, vùng sâu vùng xa, vùng hải đảo, biên giới,…
  • Những trường hợp chi phí một lần cho khám chữa bệnh thấp hơn mức do chính phủ quy định và khám chữa bệnh tại tuyến xã.
  • Những người tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và tiền khám chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp khám chữa bệnh không đúng tuyến.

Những trường hợp được hưởng 95%:

  • Những người hưởng lương hưu, trợ cấp mất sức lao động hàng tháng
  • Người thuộc diện gia đình hộ cận nghèo
  • Thân nhân của người có công với cách mạng (không phải là cha đẻ, vợ hoặc chồng)

mức hưởng Bảo hiểm y tế đúng tuyến

Mức chi trả Bảo hiểm Y tế tối đa lên đến 100%

Kết luận về mức hưởng Bảo hiểm Y tế đúng tuyến:

  • Mức hưởng BHYT khám chữa bệnh đúng tuyến phụ thuộc vào đối tượng tham gia BHYT.
  • Nếu những người có nhiều thẻ BHYT thì sẽ được hưởng chế độ theo đối tượng có quyền lợi cao nhất
  • Phải xuất trình thẻ BHYT khi đi khám chữa bệnh
  • Nếu mất phải báo lại với cơ quan để được cấp lại thẻ
  • Nếu đi khám trong thời gian chờ nhận thẻ mới, cần xuất trình giấy hẹn nhận thẻ
  • Nếu mất thẻ mà chưa có giấy hẹn nhận thẻ thì tự thanh toán viện phí sau đó đưa hóa đơn về đơn vị giải quyết quyền lợi BHXH để được thanh toán.
  • Mức chi trả Bảo hiểm Y tế tối đa lên đến 100% chi phí điều trị nội trú.

Thanh toán BHYT trái tuyến

Rất nhiều người vẫn thắc mắc khám chữa bệnh trái tuyến có được thanh toán BHYT không? Tại khoản 3 Điều 22 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi bổ sung 2014 quy định về số tiền bảo hiểm được hưởng khi đi khám chữa bệnh trái tuyến là:

  • 40% tại bệnh viện tuyến trung ương
  • 60% tại bệnh viện tuyến tỉnh
  • 70% tại tuyến huyện

Lấy một ví dụ để dễ hình dung như sau: Theo quy định của pháp luật hiện hành, nơi đăng kí khám chữa bệnh ban đầu ở quận Cầu Giấy nhưng khi đi khám chữa bệnh ở quận khác mà không có giấy giới thiệu chuyển viện thì vẫn được hưởng 100% chi phí điều trị. Nhưng nếu đi khám chữa bệnh tại tuyến tỉnh, tuyến trung ương mà không có giấy chuyển viện thì được hưởng 60% , 40% chi phí điều trị nội trú, không thanh toán chi phí điều trị ngoại trú với mọi đối tượng.

Tổng hợp tin tức tại Trường Cao đẳng Y Dược Sài Gòn

TRƯỜNG CAO ĐẲNG Y KHOA PHẠM NGỌC THẠCH

 CS 1: 127/3/5 Hoàng Hoa Thám, Quận Tân Bình, TP.Hồ Chí Minh

 CS 2: 4A, 6A, 8A Nguyễn Thái Sơn, Phường 3, Quận Gò Vấp,TP. Hồ Chí Minh (cạnh cổng chợ Tân Sơn Nhất) 

Điện thoại/ Zalo/Line: 0899 955 990 - 0969 955 990

- Website:  caodangduoctphcm.org.vn

- Facebook: www.facebook.com/caodangykhoaphamngocthach

 


Website chính thức của Trường cao đẳng y khoa Phạm Ngọc Thạch, mọi thông tin sao chép cần được đồng ý bằng văn bản.